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Jibu: NIMES ni ufupisho wa Mfumo Shirikishi wa
Kitaifa wa Uchunguzi na Utathmini katika
Kiingereza. Ni chombo maalum cha sera
kilichobuniwa 2004 ili kuchunguza maendeleo
yaliyopatikana kwenye 'Mbinu za Kufufua Uchumi'
(ERS), na ambacho kwa sasa kimeimarishwa ili
kuwezesha kutolewa kwa ripoti za matokeo ya
sera na maendeleo, ikiwa ni pamoja na 'Taswira
ya Kenya ya 2030 (Kenya Vision 2030) na Malengo
ya Maendeleo ya Milennia (Millennium
Development Goals). NIMES ni chombo cha
usimamizi chenye lengo la kuonyesha uwazi
kwenye sera za matumizi ya pesa na utekelezaji
wa mipango ya Serikali, Mashirika ya Kijamii,
Mashirika ya Kibinafsi na washirika wa
kimaendeleo. Mfumo huu pia unahusika na
usimamizi wa mipango na miradi kwa kuchunguza,
kutoa ripoti, kutathmini ukuzi na matokeo ya
maendeleo na matumizi ya rasilmali.
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Jibu: Jambo hili limekuwa likifanyika nchini Kenya,
hasa kwenye miradi. Mnamo mwaka wa 1983,
mfumo wa kuchunguza na kutathmini mipango
ulipendekezwa kwenye Mpango wa Kutekeleza
Maendeleo Mashinani Kupitia Mipango Wilayani
(District Focus for Rural Development Strategy
DFRDS).Tukilinganisha mkakati wa DFRDS na
NIMES, tutagundua kwamba NIMES inaangazia



mengi zaidi, hasa kwa kuwa inalenga Maendelo ya
Kitaifa na pia mashinani. Mbali na kuangazia na
kuchuguza rniradi, NIMES pia inashughulika
kuchunguza na kutathmini sera na mipango, ikiwa
ni pamoja na Mipango ya Marekebisho Serikalini
ambayo italeta maendeleo na kuimarisha maisha
yajamii.

Jibu: NIMES inalenga sehemu tano ambazo
shughuli zake za uchunguzi na utathmini
zitazingatiwa. Sehemu zenyewe ni;
• Ukusanyaji wa habari zinazoweza kupimwa

(quantitative data) au zile zinazotokana na
hali au maoni (qualitative data), kuhifadhiwa
kwa habari hizo na kuundwa kwa viashirio
vinavyoweza kueleza au kudokeza jawabu.

• Uchambuzi wa utafiti na matokeo yaliyopo.
• Usambazaji wa jinsi ya kuelimisha na

kuwepo kwa utambuzi wa hali ilivyo.
• Uchunguzi na utathmini wa miradi.
• Ukuzaji wa ujuzi wa utendakazi na

upatanishi wa Sera za Serikali.

Jibu: (i) Ukusanyaji wa habari (data) zinazoweza
kupimwa au zile zinazotokana na hali au maoni,
kuhifadhiwa kwa habari hizo na kuundwa kwa
viashirio vinavyoweza kueleza (kudokeza) jawabu.
Nia hapa ni kutambua Viashirio ambavyo
vitasaidia juhudi za kuchunguza sera



zinazotekelezwa na hata mipango inayotekelezwa
nyanjani na kitaifa, kama vile,Taswira ya Kenya ya
Mwaka wa 2030 (Kenya Vision 2030) na Mbinu za
Ufufua Uchumi (ERS), na zile za kimataifa kama
vile Malengo ya Maendeleo ya Milenia (MDGs).
Juhudi za kutumbua viashirio zitafanywa kupitia
kwa wizara za serikali, Mashirika ya Kiserikali,
Mipango ya Mabadiliko ya Kiserikali, na pia
Mashirika ya Kijamii na Sekta ya Kibinafsi.

(ii) Uchambuzi wa Utafiti wa Matokeo yaliyopo:
Sehemu hii ya NIMES inaangazia kubuni sera
ambazo zitatoa habari kuhusu jinsi fedha za
Serikali zitakavyotumiwa. Uchambuzi huu utatilia
maanani matokeo ya utafiti yanayotokana na
ukusanyaji habari na takwimu ya watu, kazi
inayofanywa na Kituo cha Kenya cha Kuhifadhi
Takwimu za Kitaifa (Kenya National Bureau of
Statistics - KNBS), Ukadiriaji-Shirikishi wa
Umaskini (Participatory Poverty Assessment)
unaofanywa na Idara inayoshughulikia Mipango ya
Sehemu mbali mbali za nchi (Sectoral Planning
Directorate) ya Wizara ya Mipango na Maendeleo
ya Nchi, na Idara zingine rasmi zilizopo.

(iii) Uenezaji wa jinsi ya kutoa mafunzo na kujenga
hisia za watu. NIMES itasaidia kuleta maridhiano
na uelewano juu ya sera za kitaifa na zile za
kimataifa na kusisitiza umuhimu wa Kenya
kuchunguza hatua iliyopiga kwa kutilia maanani
sera hizo. Madhumuni hapa ni kusaidia kuendeleza
na kukuza Uchunguzi na Utathmini wa Kimataifa
na nyanjani kupitia mafunzo au uzoefu, na pia
kuanzisha mafunzo ya kijamii yatakayowezesha
wahusika kutoa maoni yao vilivyo, maoni kuhusu
huduma wanazopata na manufaa ya utekelezaji
mipango au miradi ya Serikali.

(iv) Kuchunguza na Kuthamini Miradi: Kuchunguza
miradi ndio sehemu ya kuchunguza na kutathmini



inayojulikana sana nchini Kenya. Hata hivyo, bado
kuna umuhimu wa kuwepo kwa kanuni za mipango,
ukadiriaji, uchunguzi na utathmini wa miradi
iliyogharamiwa na kutekelezwa na Serikall,
Wahasirika wa Kimaendeleo, Mashirika ya Kijamii
na Sekta ya Kibinafsi. Kuanzishwa kwa sheria
zinazosimamia kanuni za uchunguzi kutaleta uwazi
kwenye utekelezaji wa miradi midogo (miradi yenye
gharama chini ya shilingi milioni moja)
inayotekelezwa kwa kuturnia pesa kutoka humu
nchini, miradi mingine midogo (yenye gharama ya
shilingi milioni moja hadi milioni tano) na miradi
mikubwa (yenye gharama zaidi ya milioni tano).

(v) Ukuzaji ujuzi kazini na uratibishaji wa Sera. IIi
NIMES ipate kufaulu, kuna haja ya kukuza ujuzi
katika ngazi zote kama juhudi za kufanikisha
Uchunguzi na Utathmini na kupeana mazingira
mema ya kutekeleza Sera hii. Hivyo basi, ujuzi
uliopo wa kuendeleza uchunguzi na utathmini wa
kitaifa na hata mashinani katika Idara za Serikali,
Mashirika ya Serikali na kwenye Mipango ya
Merekebisho Serikalini utakadiriwa, mapengo
yaliyopo yajulikane na Mipango ya mafunzo
ianzishwe ili kuyajaza mapengo hayo. Mbali na hayo,
Sera ya Kitaifa ya Kuchunguza na Kutathmini
itaanzishwa ili kuhakikisha kupatikana kwa habari
kuhusu uchunguzi na utathmini kwa njia laini
kwenye mfumo huu.
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Jibu: Idara ya Uchunguzi na Utathmini (MEO)
iliyopo katika Wizara ya Mipango na Maendeleo ya
Nchi ina Jukumu la Kitaifa la kuratibisha shughuli za
NIMES. Pia kuna kamati ya usimamizi ya kitaalamu



(TOC) itakayoongoza mipango na mikakati ya
NIMES, na Kamati Elekezi ya Kitaifa (NSC)
itakosaidia Serikali kuweka pamoja rasilmali
zinazohitajika.Vikundi vya Kitaalamu vya Ushauri
(TAGs) vitano vitatoa miongozo ya kitalamu juu
ya mikakati mitano inayolengwa. Wizara,
Mashirika ya Kiserikali naWilaya pia zinastahili
kubuni kamati kama hizi ili kuziwezesha kutoa
huduma kwa njia inayofaa.
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Jibu: MED ina jukumu la kutoa makala yafuatayo
ya kila mwaka;
• Ripoti ya kila mwaka ya maendeleo (kuhusu

Taswira ya Kenya ya 2030 (Kenya Vision
2030), na Mbinu za Kufufua Uchumi
(Economic Recovery Strategy)

• Ripoti ya kila mwaka ya uchunguzi wa miradi
• Ripoti ya kila mwaka kutoka Wilayani ya

uchunguzi na utathmini
• Ripoti ya uchambuzi wa matumizi ya pesa za

Umma
• Habari zingine na shughuli zilizopo chini ya

idara hii.
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Jibu: MED haitajishughulisha na kupokea habari za
msingi, bali itatumia habari na ripoti
zilizotayarishwa na wizara zingine, Mashirika ya
Kiserikali, Mashirika ya Kijamii, Sekta ya Kibinafsi
naWashirika wengine wa maendeleo. Itatumia



takwimu za idadi ya watu na takwimu zingine
kutoka kituo cha Takwimu cha Kitaifa cha Kenya
(KNBS) na takwimu za Ukadiriaji wa Umaskini
unaofanywa na Idara inayoshughulikia Mipango ya
Sekta mbali mbali za nchi (Sectoral Planning
Directorate), iliyo chini ya Wizara ya Mipango na
Maendeleo ya Nchi. MED pia itatumia takwimu za
kazi kutoka Wizara zingine.

Jibu: La, haitakuwa lazima kwa idara hizi kutoa
ripoti zao kwa MED bali Sera ya Kitaifa ya
Uchunguzi na Utathmini itaanzishwa ili kuweka
mazingira yatakayowezesha MED na washirika
wake kubadilishana habari. Kutoa ripoti kwa MED
kutafanywa kila baada ya kipindi kitachowekwa.
Kwa hivyo hakutakuwa na usumbufu kwenye kazi
za idara au mashirika mengine. Hatimaye, ripoti
zote za uchunguzi zitapelekwa Bungeni na kwa
Baraza la Mawaziri na kujumushwa kwenye
mipango na Bajeti ya Nchi.
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Jibu: MED haina budi kuipa Umma maelezo kuhusu
utekelezaji wa shughuli zake. Matokeo ya uchunguzi
wake hayana budi kutafsiriwa katika lugha nyepesi,
na ikiwezekana katika Lugha ya Kitaifa (Kiswahili).
Mikutano ya kuelekezea sera pia itaandaliwa
Wilayani na Mashinani. Mfumo wa uenezaji wa jinsi
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ya kutoa mafunzo na kujenga hisia za watu
utatumiwa pia kama njia ya kupitishia ripoti za
Utaratibu wa Kuchunguza na Kukagua kwa Usawa
Serikali za Kiafrika (APRM) hadi kwenye utaratibu
wa Kitaifa wa Mipango na Uundaji Sera.
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Jibu: Kwa kuwa Kenya haijawa kwenye mstari w
mbele wa Uchunguzi na Utathmini, uwezo wa
haujakuzwa vilivyo. Ukadiriaji wa uwezo wa nc
wa kuchunguza na kutathmini mipango na miradi
utafanywa katika ofisi kuu za kitaifa na nyanjani na
mipango ya mafunzo kuandaliwa kupitia kwa Taasisi
ya Kenya ya Mafunzo ya Kitawala (KIA) na Vyuo
Vikuu.Taasisi zingine za Kitaifa za Utafiti kama vile
Taasisi ya Kenya ya Sera za Umma na Uchambuzi
wa Utafiti (KIPPRA) pia zitakuwa muhimu katika
hatua hii ya utekelezaji wa Mfumo wa NIMES, MED
itaanda mkutano wa kila mwaka wa kuadhimisha
wiki ya shughuli za Uchunguzaji na Utathmini ili
kuendeleza uwezo utakaowezesha ukuzaji wa
uchunguzi na Utathmini Nchini.
Kwa maelezo zaidi au maoni kuhusu Mfumo-
Shirikishi wa Kitaifa wa Uchunguzi na
Utathmini (NIMES,Wasiliana na:

Mkurugenzi, Idara ya Uchunguzi na Utathmini,
Wizara ya Mipango na Maendeleo ya Nchi,

Jumba la Mikutano la Kenyatta (KICq,
Orofa ya 24 S.L.P 47697-00100 Simu: 227411,

mkondo (Ext) 22199
Kipepesi: medmpdn@yahoo.com


